grep 2.6.2 - en to vi translation catalogue (82 entries)

en: write error
vi: lỗi ghi

en: Unknown system error
vi: Lỗi hệ thống không rõ

en: %s: option '%s' is ambiguous
vi: %s: tùy chọn « %s » vẫn mơ hồ

en: %s: option '--%s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn « --%s » không cho phép đối số

en: %s: option '%c%s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn « %c%s » không cho phép đối số

en: %s: unrecognized option '--%s'
vi: %s: không nhận ra tùy chọn « --%s »

en: %s: unrecognized option '%c%s'
vi: %s: không nhận ra tùy chọn « %c%s »

en: %s: invalid option -- '%c'
vi: %s: tùy chọn không hợp lệ -- « %c »

en: %s: option requires an argument -- '%c'
vi: %s: tùy chọn yêu cầu một đối số -- « %c »

en: %s: option '-W %s' is ambiguous
vi: %s: tùy chọn « -W %s » vẫn mơ hồ

en: %s: option '-W %s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn « -W %s » không cho phép đối số

en: memory exhausted
vi: cạn bộ nhớ

note: TRANSLATORS: Get translations for open and closing quotation marks. The message catalog should translate "`" to a left quotation mark suitable for the locale, and similarly for "'".  If the catalog has no translation, locale_quoting_style quotes `like this', and clocale_quoting_style quotes "like th
en: `
vi: «

en: '
vi:  »

en: Success
vi: Thành công

en: No match
vi: Không tìm thấy

en: Invalid regular expression
vi: Biểu thức chính quy không hợp lệ

en: Invalid collation character
vi: Ký tự đối chiếu không hợp lệ

en: Invalid character class name
vi: Tên hạng ký tự không hợp lệ

en: Trailing backslash
vi: Dấu chéo ngược theo sau

en: Invalid back reference
vi: Tham khảo ngược không hợp lệ

en: Unmatched [ or [^
vi: Có ký tự riêng lẻ « [ » hoặc « [^ »

en: Unmatched ( or \(
vi: Có ký tự riêng lẻ « ( » hoặc « \( »

en: Unmatched \{
vi: Có ký tự riêng lẻ « \{ »

en: Invalid content of \{\}
vi: \{\} có nội dung sai

en: Invalid range end
vi: Sai kết thức phạm vi

en: Memory exhausted
vi: Cạn bộ nhó

en: Invalid preceding regular expression
vi: Biểu thức chính quy đi trước mà không hợp lệ

en: Premature end of regular expression
vi: Biểu thức chính quy kết thức quá sớm

en: Regular expression too big
vi: Biểu thức chính quy quá lớn

en: Unmatched ) or \)
vi: Có ký tự riêng lẻ « ) » hoặc « \) »

en: No previous regular expression
vi: Không có biểu thức chính quy nằm trước

note: TRANSLATORS: The placeholder indicates the bug-reporting address for this package.  Please add _another line_ saying "Report translation bugs to <...>\n" with the address for translation bugs (typically your translation team's web or email address).
en: 
    Report bugs to: %s
vi: 
    Hãy thông báo lỗi nào cho : %s

en: General help using GNU software: <http://www.gnu.org/gethelp/>
vi: Trợ giúp chung về sử dụng phần mềm GNU: <http://www.gnu.org/gethelp/>

en: invalid %s%s argument `%s'
vi: đối số %s%s không hợp lệ « %s »

en: invalid suffix in %s%s argument `%s'
vi: gặp hậu tố sai trong đối số %s%s « %s »

en: %s%s argument `%s' too large
vi: đối số %s%s « %s » quá lớn

en: unbalanced [
vi: dấu ngoặc vuông mở [ riêng lẻ

en: invalid character class
vi: sai hạng ký tự

en: unfinished \ escape
vi: chưa kết thúc dãy thoát \

en: unfinished repeat count
vi: chưa kết thúc sự đếm lặp lại

en: malformed repeat count
vi: sự đếm lặp lại dạng sai

en: unbalanced (
vi: dấu ngoặc đơn mở ( riêng lẻ

en: no syntax specified
vi: chưa ghi rõ cú pháp

en: unbalanced )
vi: dấu ngoặc đơn đóng ) riêng lẻ

en: PATTERN is an extended regular expression (ERE).
vi: MẪU là một biểu thức chính quy đã mở rộng (ERE).

en: Invocation as `egrep' is deprecated; use `grep -E' instead.
vi: Gọi như « egrep » bị phản đối nên thay thế bằng « grep -E ».

en: PATTERN is a set of newline-separated fixed strings.
vi: MẪU là một tập hợp các chuỗi cố định phân cách bằng ký tự dòng mới.

en: Invocation as `fgrep' is deprecated; use `grep -F' instead.
vi: Gọi như « fgrep » bị phản đối nên thay thế bằng « grep -F ».

en: PATTERN is, by default, a basic regular expression (BRE).
vi: MẪU, theo mặc định, là một biểu thức chính quy cơ bản (BRE).

en: `egrep' means `grep -E'.  `fgrep' means `grep -F'.
    Direct invocation as either `egrep' or `fgrep' is deprecated.
vi: « egrep » nên là « grep -E », « fgrep » nên là « grep -F ».
    Gọi trực tiếp hoặc « egrep » hoặc « fgrep » bị phản đối.

en: invalid context length argument
vi: đối số chiều dài ngữ cảnh không hợp lệ

en: lseek failed
vi: lseek bị lỗi

en: input is too large to count
vi: dữ liệu nhập quá lớn để đếm được

en: writing output
vi: đang ghi kết xuất

en: Binary file %s matches
vi: Tập tin nhị phân %s tương ứng với

en: (standard input)
vi: (đầu vào tiêu chuẩn)

en: recursive directory loop
vi: vòng lặp thư mục đệ quy

en: Usage: %s [OPTION]... PATTERN [FILE]...
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... MẪU [TẬP_TIN]...

en: Try `%s --help' for more information.
vi: Hãy thử lệnh trợ giúp « %s --help » để xem thêm thông tin.

en: Search for PATTERN in each FILE or standard input.
vi: Tìm kiếm MẪU trong mỗi TẬP_TIN hay đầu vào tiêu chuẩn.

en: Example: %s -i 'hello world' menu.h main.c
    
    Regexp selection and interpretation:
vi: Thí dụ : %s -i 'chào thế giới' menu.h main.c
    
    Chọn và giải thích biểu thức chính quy:

en:   -E, --extended-regexp     PATTERN is an extended regular expression (ERE)
      -F, --fixed-strings       PATTERN is a set of newline-separated fixed strings
      -G, --basic-regexp        PATTERN is a basic regular expression (BRE)
      -P, --perl-regexp         PATTERN is a Perl regular expression
vi:   -E, --extended-regexp     MẪU là một biểu thức chính quy đã mở rộng (ERE)
      -F, --fixed-strings       MẪU  là một tập hợp các chuỗi cố định phân cách
    						bằng ký tự dòng mới.
      -G, --basic-regexp        MẪU là một biểu thức chính quy cơ bản (BRE).
      -P, --perl-regexp         MẪU là một biểu thức chính quy Perl.

en:   -e, --regexp=PATTERN      use PATTERN for matching
      -f, --file=FILE           obtain PATTERN from FILE
      -i, --ignore-case         ignore case distinctions
      -w, --word-regexp         force PATTERN to match only whole words
      -x, --line-regexp         force PATTERN to match only whole lines
      -z, --null-data           a data line ends in 0 byte, not newline
vi:   -e, --regexp=MẪU      dùng MẪU để khớp
      -f, --file=TẬP_TIN           lấy MẪU từ TẬP_TIN
      -i, --ignore-case        không phân biệt chữ hoa/thường
      -w, --word-regexp         buộc MẪU chỉ khớp nguyên từ
      -x, --line-regexp         buộc MẪU chỉ khớp nguyên dòng
      -z, --null-data           một dòng dữ liệu kết thúc bằng 0 byte,
    						không phải ký tự dòng mới

en: 
    Miscellaneous:
      -s, --no-messages         suppress error messages
      -v, --invert-match        select non-matching lines
      -V, --version             print version information and exit
          --help                display this help and exit
          --mmap                ignored for backwards compatibility
vi: 
    Linh tinh:
      -s, --no-messages         thu hồi các thông điệp lỗi
      -v, --invert-match        chọn các dòng không khớp
      -V, --version             in ra thông tin phiên bản, sau đó thoát
          --help                hiển thị trợ giúp này, sau đó thoát
          --mmap                bị bỏ qua để tương thích ngược

en: 
    Output control:
      -m, --max-count=NUM       stop after NUM matches
      -b, --byte-offset         print the byte offset with output lines
      -n, --line-number         print line number with output lines
          --line-buffered       flush output on every line
      -H, --with-filename       print the filename for each match
      -h, --no-filename         suppress the prefixing filename on output
          --label=LABEL         print LABEL as filename for standard input
vi: 
    Điều khiển kết xuất:
      -m, --max-count=SỐ       dừng sau khi khớp SỐ lần
      -b, --byte-offset         in ra khoảng bù byte cùng với dòng kết xuất
      -n, --line-number         in ra số thứ tự dòng cùng với dòng kết xuất
          --line-buffered       xoá sạch kết xuất trên từng dòng
      -H, --with-filename       in ra tên tập tin cho từng lần khớp
      -h, --no-filename         thu hồi tên tập tin tiền tố khi xuất
          --label=NHÃN         in ra nhãn này làm tên tập tin cho đầu ra tiêu chuẩn

en:   -o, --only-matching       show only the part of a line matching PATTERN
      -q, --quiet, --silent     suppress all normal output
          --binary-files=TYPE   assume that binary files are TYPE;
                                TYPE is `binary', `text', or `without-match'
      -a, --text                equivalent to --binary-files=text
vi:   -o, --only-matching       chỉ hiển thị phần dòng khớp với MẪU
      -q, --quiet, --silent     thu hồi hoàn toàn kết xuất bình thường
          --binary-files=KIỂU   giả sử là tên tập tin nhị phân có kiểu :
    				 • binary — nhị phân
    				 • text — nhập thô
    				 • without-match — không có khớp
      -a, --text                bằng với tuỳ chọn « --binary-files=text »

en:   -I                        equivalent to --binary-files=without-match
      -d, --directories=ACTION  how to handle directories;
                                ACTION is `read', `recurse', or `skip'
      -D, --devices=ACTION      how to handle devices, FIFOs and sockets;
                                ACTION is `read' or `skip'
      -R, -r, --recursive       equivalent to --directories=recurse
vi:   -I                        bằng với tuỳ chọn « --binary-files=without-match »
      -d, --directories=HÀNH_VI  cách quản lý các thư mục: HÀNH_VI là:
    				 • read — đọc
    				 • recurse — đệ quy
    				 • skip — bỏ qua
      -D, --devices=HÀNH_VI      cách quản lý các thiết bị, FIFO và ổ cắm:
    				 • read — đọc
    				 • skip — bỏ qua
      -R, -r, --recursive       bằng với tuỳ chọn « --directories=recurse »

en:       --include=FILE_PATTERN  search only files that match FILE_PATTERN
          --exclude=FILE_PATTERN  skip files and directories matching FILE_PATTERN
          --exclude-from=FILE   skip files matching any file pattern from FILE
          --exclude-dir=PATTERN  directories that match PATTERN will be skipped.
vi:       --include=MẪU_TỆP    tìm kiếm chỉ những tập tin khớp với mẫu tập tin này
          --exclude=MẪU_TỆP  bỏ qua những tập tin và thư mục khớp với mẫu tập tin này
          --exclude-from=TỆP   bỏ qua những tập tin khớp với bất cứ mẫu tập tin trong tập tin này
          --exclude-dir=MẪU  thư mục nào khớp với mẫu này thì bị bỏ qua

en:   -L, --files-without-match  print only names of FILEs containing no match
      -l, --files-with-matches  print only names of FILEs containing matches
      -c, --count               print only a count of matching lines per FILE
      -T, --initial-tab         make tabs line up (if needed)
      -Z, --null                print 0 byte after FILE name
vi:   -L, --files-without-match  in ra chỉ tên của mỗi tập tin không chứa sự khớp
      -l, --files-with-matches  in ra chỉ tên của mỗi tập tin chứa sự khớp
      -c, --count               in ra chỉ số đếm các dòng khớp trong mỗi tập tin
      -T, --initial-tab         sắp hàng cột tab
      -Z, --null                in ra 0 byte đẳng sau tên tập tin

en: 
    Context control:
      -B, --before-context=NUM  print NUM lines of leading context
      -A, --after-context=NUM   print NUM lines of trailing context
      -C, --context=NUM         print NUM lines of output context
vi: 
    Điều khiển ngữ cảnh:
      -B, --before-context=SỐ  in ra SỐ dòng ngữ cảnh đi trước
      -A, --after-context=SỐ   in ra SỐ dòng ngữ cảnh đi sau
      -C, --context=SỐ         in ra SỐ dòng ngữ cảnh kết xuất

en:   -NUM                      same as --context=NUM
          --color[=WHEN],
          --colour[=WHEN]       use markers to highlight the matching strings;
                                WHEN is `always', `never', or `auto'
      -U, --binary              do not strip CR characters at EOL (MSDOS)
      -u, --unix-byte-offsets   report offsets as if CRs were not there (MSDOS)
vi:   -NUM                      		bằng « --context=SỐ »
          --color[=KHI]		(chính tả Mỹ)
          --colour[=KHI]       	(chính tả tiếng Anh)
    					đánh dấu để tô sáng các chuỗi khớp; KHI nào :
    					 • always		luôn luôn
    					 • never		không bao giờ
    					 • auto		tự động (viết tắt)
      -U, --binary              	đừng gỡ bỏ các ký tự CR ở kết thúc dòng (MSDOS)
      -u, --unix-byte-offsets	thông báo các hiệu số đúng như không có CR (MSDOS)

en: With no FILE, or when FILE is -, read standard input.  If less than two FILEs
    are given, assume -h.  Exit status is 0 if any line was selected, 1 otherwise;
    if any error occurs and -q was not given, the exit status is 2.
vi: Không có TẬP_TIN, hoặc khi TẬP_TIN là « - » thì đọc đầu vào tiêu chuẩn.
    Đưa ra ít nhất hai tập tin thì giả sử « -h ».
    Trạng thái thoạt là 0 nếu dòng nào được chọn, không thì 1.
    Gặp lỗi khi « -q » không được đặt thì trạng thái thoát là 2.

en: GNU Grep home page: <%s>
vi: Trang chủ của GNU Grep: <%s>

en: %s can only use the %s pattern syntax
vi: %s chỉ có khả năng sử dụng cú pháp mẫu %s

en: conflicting matchers specified
vi: đã ghi rõ dữ liệu khớp mà xung đột

en: invalid matcher %s
vi: sai khớp %s

en: unknown devices method
vi: không rõ phương pháp thiết bị

en: invalid max count
vi: số đếm tối đa không hợp lệ

en: unknown binary-files type
vi: không rõ kiểu tập tin nhị phân (binary-files)

en: support for the -P option is not compiled into this --disable-perl-regexp binary
vi: khả năng hỗ trợ tùy chọn « -P » không được biên dịch vào tập tin nhị phân « --disable-perl-regexp » này

en: the -P option only supports a single pattern
vi: tùy chọn « -P » chỉ hỗ trợ một mẫu riêng lẻ
